Pantipnews Forums  

Go Back   Pantipnews Forums " Sharing Community " > Disscussion > Software discussion

Minicaster Radio Playhead

To listen you must install Flash Player. Visit Draftlight Networks for more info.

Register Blogs FAQ Members List Calendar Mark Forums Read

Thread Tools Display Modes
----------------------------------------------------
Old 05-07-2010, 08:27 PM   #1
tump
Super Moderator

tump's Avatar

tump has a reputation beyond reputetump has a reputation beyond reputetump has a reputation beyond reputetump has a reputation beyond reputetump has a reputation beyond reputetump has a reputation beyond reputetump has a reputation beyond reputetump has a reputation beyond reputetump has a reputation beyond reputetump has a reputation beyond reputetump has a reputation beyond repute
UL: 971.53 gb DL: 86.56 gb Ratio: 11.22
Default วิธีการใช้งานโปรแกรม Paint และการจับภาพหน้าจอ

ในขั้นแรกก็ให้เราเปิดโปรแกรมขึ้นมารอก่อนเลยครับ โดยไปที่ Start >> All Program >> Accessories >> Paint ครับ ตามภาพนะครับ โปรแกรมก็จะเปิดขึ้นมาครับ

โปรแกรมก็จะเปิดมาดังภาพนะครับ นี่เราเรียกว่าโปรแกรม Microsoft Paint ครับ หรือ Paint ครับ ง่ายๆ

การจับภาพที่ต้องการ มี 2 วิธีนะครับ วิธีแรกคือการจับภาพมันทั้งหน้าจอเลยครับ มีอะไรเอาหมด ทำดังนี้นะครับ

เมื่อเราเปิดโปรแกรมหรืออะไรก็ตามขึ้นมาที่จอแล้ว ให้เรากดที่ปุ่ม PrintScreen ครับ หรือปุ่ม PrntScr ครับ โดยปุ่มนี้จะอยู่ที่บริเวณดังรูปนะครับ

ผลงานที่เราเก็บได้จะ เป็นอย่างนี้ครับ คือมาทั้งจอเลย

วิธีที่ 2 นะครับ คือการจับภาพเอาเฉพาะภาพของวัตถุที่เราต้องการโดยเฉพาะนะครับ โดยให้เรากดปุ่ม Alt + PrintScreen คู่กันไปครับ ตามตำแหน่งของปุ่มในภาพครับ

ผลงานที่เราเก็บมาได้ ก็จะมีแต่วัตถุที่อยู่ในสถานะ Active ครับ หรือพูดภาษาชาวบ้านเรียกว่า ภาพที่อยู่บนสุดของจอครับ โดย ให้เดสทอปเป็นพื้นที่ล่างที่สุดของจอ ลองดูเทียบกับภาพที่แล้วนะครับ

เอาละครับ เมื่อเรารู้แล้วว่าปุ่มอะไรอยู่ตรงไหน และต้องกดยังไง มันจะได้แบบไหนแล้ว เรามาดูวิธีเอาภาพขึ้นโปรแกรม Paint
และวิธีการเซฟภาพกันครับ โดยการเอาภาพมาวางที่โปรแกรม Paint หลังจากที่เรากดปุ่ม PrntScr หรือ PrntScr + Alt แล้ว ให้เราไปที่ Edit >> Paste ครับ

ภาพที่เราจับไว้ จะปรากฏที่บนหน้าต่างงานของโปรแกรม Paint ครับ

เราจัดแต่งภาพภาพได้ อย่างใจแล้ว เราก็ต้องเซฟภาพเก็บไว้ครับ โดยไปที่ File >> Save As ครับ ที่ช่อง Save in นั้น ให้เราเลือกครับว่าจะเอาภาพนี้ไปเก็บไว้ที่ใด

ที่เลข 1 ให้เราตั้งชื่อรูปนี้ครับ
ส่วนที่เลข 2 นั้น ให้เรากำหนด Type ครับว่าจะให้เป็นไฟล์แบบใด ในที่นี้เลือกแบบ JPEG นะครับ เท่านี้เราก็สามารถเซฟภาพหน้าจอเก็บไว้ได้แล้วครับ สามารถนำไปให้ใครต่อใครดูได้ครับ

เมื่อเรารู้วิธีจับภาพและเซฟภาพแล้วเราจะมาเรียนรู้การปรับแต่งภาพด้วยโปรแกรม Paint นี้คร่าวๆนะครับ โดย ในขั้นแรก เราจะทำการลดขนาดของมันก่อนครับ หากรูปมันโตเกินไปกว่าที่จะสามารถนำไปโพสตามเว็บบอร์ ดให้เพื่อนเราดูได้ หรือมีขนาดไฟล์ (Size) ที่โตกว่าที่ทางเว็บบอร์ดต่างๆกำหนดให้สามารถอัพโหลด ได้

โดยวิธีลดขนาดนั้น ให้ไปที่ Image >> Stretch/Skew ครับ จากนั้นจากกรอบที่ปรากฏขึ้นมา ให้เรากรอกขนาดเป็น % ลงไปครับ เช่น ต้องการให้ภาพที่ได้มีขนาดแค่ 80% ของขนาดจริง เราก็กรอก 80 ครับ ทั้ง 2 ช่องนะครับ แล้ว OK โดยเอาแต่ในกรอบแดงพอนะครับ ถ้าไปกรอกในส่วนของ Skew ด้วย จะทำให้ภาพเบี้ยวครับ (ลองดูก็ได้)

บางครั้งภาพที่เราได้ จะมีขอบขาวๆของพื้นโปรแกรมอยู่ด ้วย น่ารำคาญตา และทำให้ Size ของภาพใหญ่โดยไม่จำเป็นด้วย วิธีก็ให้เราเอาเมาท์ไปวางที่ขอบๆของกรอบนอกสุดนะครั บ แล้วลากย่นย่อเข้ามาครับ จะเห็นเส้นประขึ้นใช่ไหมครับ พอเราปล่อยมือ พื้นขาวก็จะหายไปเองครับ ก็ให้เราลากเข้ามาจนชิดขอบของภาพน่ะนะครับ

คราวนี้พอเรารู้วิธีลดขนาดและตัดส่วนที่ไม่ต้องการออกไปแล้ว เราจะมาลองดูว่าโปรแกรมนี้มีเครื่องมืออื่นใดมั่งนะค รับ

จากภาพด้านบนนะครับ

1. การเลือกครับ โดยจะเลือกเอาส่วนใดของภาพแบบอิสระ หรือเลือกส่วนของภาพแบบกรอบสี่เหลี่ยมครับ

2. จะประกอบไปด้วย
ยางลบ = เอาไว้ลบส่วนที่เราไม่ต้องการ
PickColor = เอาไว้เลือกสีที่เราต้องการ โดยวิธีจิ้มลงบนสีตัวอย่างที่เราต้องการบนภาพ
Pencil = เอาไว้ลากเส้นครับ จะได้เส้นเล็กๆบางๆ
Airbrush = เอาไว้พ่นสีครับ
ถัง สี = เอาไว้ลงสีแบบเอาทั้งตับเลยครับ แบบเททีเดียวสีเถือกไปหมดเลย
แว่น ขยาย = เอาไว้ขยายภาพ
Brush = เอาไว้ลากเส้น วาดเส้นแบบอิสระครับ จะได้เส้นที่มีขนาดโตกว่า Pencil ครับ
Text = เอาไว้พิมพ์ตัวหนังสือครับ

3. จะประกอบไปด้วย Line = เส้นตรง Curve = เอาไว้ทำเส้นโค้ง

4. เป็นส่วนของการสร้างกรอบในแบบต่างๆครับ เช่น กรอบวงกลม สี่เหลี่ยมมุมตัด มุมมน

5. ตรงส่วนนี้จะแสดงตัวเลือกที่สอดคล้องกับเครื่องมือที ่เราเลือกจาก 1-4 ครับ

ตรงส่วนนี้เราสามารถกำนอดสีให้กับเส้นต่างๆ หรือแถบสีต่างๆที่เราต้องการได้ครับ เป็นแถบสีมาตรฐานที่มีให้มา

The Following 5 Users Say Thank You to tump For This Useful Post:
art-suphanburi (12-07-2011), chareonchai (05-09-2010), chay034 (10-31-2010), jesse_fti (07-10-2010), Numboon (11-20-2011)

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules